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DIBAJI

Ujumuishwaji wa jinsia katika Utumishi wa Umma ni muhimu katika kuleta
ufanisi na tija kwenye utendaji kazi kwa kutumia ujuzi na vipaji walivyonavyo,
kuvutia na kubakiza watumishi wenye ujuzi na vipaji wanaohitajika katika
Taasisi, kupunguza gharama zinazotokana na watumishi kuacha kazi au
kuhama kutokana na mazingira ya kazi yenye ubaguzi wa kijinsia,
kushughulikia malalamiko yanayotokana na unyanyasaji na kulinda na kujenga
taswira nzuri ya Taasisi za Umma.

Kwa msingi huo, Serikali imedhamiria kutekeleza Mwongozo huu  kwa
kutambua thamani na umuhimu wa haki ya kufanya kazi na usawa kwa raia
wote bila ubaguzi wa aina yoyote kama ilivyoainishwa katika Katiba ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977. Hatua hii ya Serikali kutekeleza
Katiba inawezesha pia utekelezaji wa sheria, Mikataba na matamko ya
Kimataifa na Kikanda yaliyoridhiwa na Serikali kuhusu ujumuishwaji wa jinsia
katika Utumishi wa Umma. Mfano; Azimio Namba 1.2. la Haki za Binadamu
Mwaka 1948; Mkataba wa Kuondoa Aina Zote za Ubaguzi Dhidi ya Wanawake
wa Mwaka 1979, Tamko la Beijing na Ulingo wa Utekelezaji wa Usawa wa
Jinsia na Haki za Wanawake la Mwaka 1995; Tamko la Jumuiya ya Ushirikiano
wa Maendeleo wa Nchi za Kusini mwa Afrika (SADC) kuhusu Maendeleo ya
Jinsia la Mwaka 1997; Azimio Rasmi la Usawa wa Jinsia katika Afrika (2004)
na Itifaki ya Utekelezaji wa Mkataba wa Haki za Binadamu na Wanawake
Afrika (2005).

Pamoja na jitihada za Serikali, bado kuna mwitikio mdogo wa kutekeleza
ujumuishwaji wa Jinsia katika Usimamizi wa Rasilimaliwatu hali inayosababisha
kukosekana kwa uwiano sawa baina ya wanawake na wanaume katika baadhi
ya maeneo. Hali hii inasababisha kukosekana kwa vipaji, mawazo na ujuzi
ambao ungeweza kuongeza ufanisi katika utendaji kazi na utoaji wa huduma
bora kwa umma. 
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Kwa kuzingatia kuwa Serikali inalipa umuhimu suala la ujumuishaji wa jinsia
katika Utumishi wa Umma, kutekelezwa kwa hatua zilizoanishwa kwenye
Mwongozo huu, kutahitaji ushirikiano ili kutokomeza ubaguzi wa kijinsia katika
Utumishi wa Umma. Mwongozo huu ni kielelezo tosha cha dhamira ya Serikali
ya kuimarisha ujumuishwaji wa jinsia katika Utumishi wa Umma jambo ambalo
ni muhimu katika kuboresha utendaji kazi serikalini unaoiwezesha Serikali
kuimarisha uchumi wa nchi na utoaji wa huduma kwa wananchi wote. 

Mhe. George Boniface Simbachawene (Mb) 

WAZIRI WA NCHI, OFISI YA RAIS, 
MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA BORA
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TAMKO

Ibara ya 11 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatoa haki ya
kufanya kazi na Ibara ya 12 inaelezea usawa wa raia wote na kukataza
ubaguzi wa aina yoyote. Utumishi wa Umma ukiwa ni moja ya sehemu kuu ya
ajira nchini hauna budi kutekeleza yaliyomo katika Katiba ya Nchi. 

Serikali inatambua kuwa wanawake na wanaume hawakupata fursa sawa
katika kujiendeleza kutokana na sababu za kihistoria, kiutamaduni na kijamii.
Hivyo, kuna umuhimu wa kuhakikisha ujumuishwaji wa masuala ya jinsia katika
utekelezaji wa majukumu ya usimamizi wa rasilimaliwatu na utawala katika
Utumishi wa Umma ili kutoa fursa sawa kwa raia wake.

Serikali kwa kushirikiana na wadau mbalimbali imefanya jitihada za kuimarisha
usawa wa jinsia mahali pa kazi katika Utumishi wa Umma. Jitihada hizo ni
pamoja kutoa fursa sawa katika ajira kwa kuzingatia vigezo na sifa
zilizowekwa; kuongeza idadi ya wanawake waliokidhi vigezo katika nafasi za
uongozi; kujumuisha masuala ya jinsia katika nyaraka na miongozo
inayoendesha Utumishi wa Umma kama Kanuni za Utumishi wa Umma (2003)
na Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma toleo la mwaka 2009 kwa
lengo la kuweka mazingira wezeshi ya utendaji kazi.

Pamoja na jitihada zilizochukuliwa na Serikali kuwezesha ujumuishwaji wa
masuala ya jinsia katika Utumishi wa Umma, upatikanaji wa taarifa za
utekelezaji umeendelea kusuasua. Hali hii inasababisha kukosekana kwa
takwimu sahihi za mchanganuo wa kijinsia na usimamizi wa rasilimaliwatu
(Gender Human  Resource dissagragated data); na kutozingatia ujumuishwaji
wa jinsia katika maandalizi ya mipango ya ajira, rasilimaliwatu, mafunzo na
urithishanaji wa madaraka. Hivyo, Mwongozo huu umeandaliwa kwa lengo la
kutoa maelekezo na kuhimiza mamlaka za ajira, mamlaka za nidhamu na
watumishi wa Umma kwa ujumla kuzingatia masuala ya jinsia katika usimamizi
wa rasilimaliwatu. 
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Ni matumaini kuwa viongozi na watumishi katika Taasisi za umma watazingatia
na kutekeleza maelekezo yaliyotolewa katika Mwongozo huu ili kuwezesha
Utumishi wa Umma kutoa huduma bora kwa wananchi. Ikumbukwe kuwa
uzingatiaji wa masuala ya jinsia katika usimamizi wa rasilimaliwatu utawezesha
kujenga utamaduni wa kutambua uwezo na mchango wa watumishi wote bila
kujali jinsi au hali ya kimaumbile na hivyo kuongeza ufanisi katika utendaji kazi
wao na kuchangia katika utoaji wa huduma bora kwa wananchi. 

Ndg. Juma Selemani Mkomi
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UFAFANUZI WA DHANA ZA
JINSIA KATIKA USIMAMIZI

WA RASILIMALIWATU

DHANA MAANA
MATUMIZI YA DHANA NA

USIMAMIZI WA RASILIMALI
WATU MAHALI PA KAZI

Jinsi (Sex) Dhana hii hutumika pale
inapohitajika kushughulikia
mahitaji ya watumishi kulingana
na jinsi. 

Hali ya kibaolojia ya kuzaliwa
“mwanaume” au “mwanamke”.

Jinsia (Gender) Dhana hii hutumika kufuatilia
tofauti za ushiriki, ufikiaji na
upatikanaji wa fursa mbalimbali
kwa watumishi wanawake na
wanaume katika ajira;
upandishwaji wa vyeo; mafunzo;
na katika nafasi za uongozi. 

Mahusiano yanayojengwa na
jamii, mila, tamaduni na desturi
kuhusiana na  mgawanyo wa
majukumu, hadhi, upatikanaji na
umiliki wa rasilimali kati ya
wanawake na wanaume.

Usawa wa
Kijinsia (Gender
Equality)

Dhana hii hutumika mahali pa
kazi kwa kutoa fursa sawa kwa
watumishi wanawake na
wanaume walio sawa kwa sifa
kulingana na vigezo vilivyowekwa
inapotokea fursa katika ajira,
upandishwaji/ubadilishwaji vyeo,
mafunzo na usawa katika
kushiriki masuala yote
yanayohusu taasisi.

Hali ya kuwa na hadhi sawa kati
ya wanawake na wanaume;
wasichana na wavulana katika
kupata fursa mbalimbali na
kunufaika kwa usawa katika
maendeleo ya siasa, jamii,  
uongozi, uchumi na utamaduni. 

Dhana hii huweza kutumika katika
kuweka mazingira wezeshi ya
kisera na mikakati mahsusi ili
kupunguza au kutokomeza
mapengo ya kijinsia 
kufikia usawa wa jinsia. 

Haki sawa katika mgawanyo wa
majukumu na kunufaika na
rasilimali, maendeleo na  katika
ushiriki kwenye maamuzi.

Haki sawa
Kijinsia (Gender
Equity)
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DHANA MAANA
MATUMIZI YA DHANA NA

USIMAMIZI WA RASILIMALI
WATU MAHALI PA KAZI

Ujumuishwaji
wa Jinsia
(Gender
mainstreaming)

Dhana hii hutumika pale Taasisi
inapojumuisha masuala ya jinsia
katika Sera, Mpango Mkakati wa
Taasisi, Mipango na Bajeti,
Mipango ya Usimamizi wa
Rasilimaliwatu na Mafunzo,  na
Utamaduni wa Taasisi.
Ujumuishwaji huangalia athari
tofauti kwa wanawake na
wanaume kutokana na Sera,
Sheria, Taratibu, programu na  
mipango kazi ya Taasisi.

Ni mchakato wa kujumuisha
masuala ya kijinsia katika
shughuli, sera, mipango mikakati,
na programu zote za jamii na
taasisi kwa lengo la kufikia usawa
wa jinsia.

Unyumbulishaji
wa Jinsia 

Dhana hii hutumika sehemu ya
kazi kwa kutambua mchango na
mahitaji ya mtumishi mwanamke
na mwanaume kwa kuzingatia
tofauti za jinsi, umri, ulemavu wa
aina mbalimbali, kuishi na VVU,
UKIMWI na MYA.

Ni uchambuzi wa kuelezea
muingiliano wa jinsia na vigezo
vingine vya kijamii vikiwemo
tofauti za  kiumri, kitabaka, rangi,
ulemavu, kuishi na VVU, UKIMWI
na MYA, elimu na tofauti za
kijiografia.

Mgawanyo wa
Majukumu wa
Jinsia (Gender
Roles)

Kwenye sehemu ya kazi dhana
hii hutumika kuondoa mitazamo
finyu au mgando kuhusu
majukumu ya kijinsia
yalivyojengwa kupitia mila na
desturi; kubadilisha fikra kuhusu
uwezo na mchango wa watumishi
wanaume na wanawake
kuhudumu majukumu katika
maeneo mbalimbali. 

Hii ni hali halisi ya mgawanyo wa
majukumu kati ya wanawake na
wanaume ambayo hutofautiana
kati ya jamii na jamii na hubadilika
kulingana na mabadiliko ya
kidunia.

Ubaguzi wa
Jinsia (Gender
Dicrimination) 

Dhana hii hutumika pale mtumishi
anaponyimwa fursa sawa ya
ajira, mafunzo, kupandishwa
cheo, kutothamini mchango wake
kutokana na jinsi yake. Vilevile
huweza kutumika pale ambapo
mtumishi wa kiume anaponyimwa
ama kucheleweshewa haki yake
ya likizo ya uzazi ‘partenity leave’
kwa mitizamo ya kuwa suala hili
ni la muhimu kwa wanawake tu.

Hali ya kumbagua mtu kutokana
na jinsi yake yaani kuwa
mwanamke au mwanaume.
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DHANA MAANA
MATUMIZI YA DHANA NA

USIMAMIZI WA RASILIMALI
WATU MAHALI PA KAZI

Uainishaji wa
Takwimu za
Jinsia (Gender
Dissagragated
Data)

Dhana hii hutumika katika,
uchambuzi na uandaaji wa
takwimu na taarifa za ajira,
mafunzo, upandaji vyeo, utoaji wa
huduma kwa watumishi wote.
Vilevile hutumika kutoa taarifa za
jinsi na uhuishaji wa taarifa za
kiutumishi kupitia mfumo wa
kielektroniki wa Taarifa za
Kiutumishi na Mishahara
(HCMIS). 

Uchambuzi na uandaaji wa
takwimu unaozingatia jinsi katika
shughuli za kijamii, kisiasa,
kiuchumi, kisheria, kiteknolojia na
maeneo mengine.

Mahitaji ya
Jinsia (Gender
Needs)

Kutenga sehemu za
kunyonyeshea watoto kwa
watumishi na wateja.

Kutenga sehemu za kulelea
watoto wachanga kwa
watumishi wenye watoto
wachanga matika maeneo ya
kazi.

Kuweka mazingira wezeshi
kwa ajili ya watumishi wenye
ulemavu.

Kuweka samani rafiki za kazi
zinazozingatia mahitaji ya
kijinsia.

Kujenga uelewa na uwajibikaji  
kuhusu rushwa ya ngono
sehemu ya kazi.

Kujenga au kutekeleza sera,
mipango, bajeti na Miongozo
inayolenga kuondoa uonevu
na ubaguzi wa jinsia (kwa
wanawake na wanaume)
katika sehemu za kazi.

Dhana hii hutumika na mahali pa
kazi katika baadhi ya maeneo
kama vile:

Mahitaji muhimu ya mwanamke
au mwanaume kulingana na
majukumu ya kijinsia. Mahitaji ya
Kijinsia yako aina mbili ambayo ni
mahitaji ya kawaida ya kijinsia
(practical gender needs) na
mahitaji ya kimkakati ya
kijinsia(strategic gender needs).

Mahitaji ya kawaida ya jinsia
(practical gender needs) ni yale
yanayoainishwa kwa wanawake
na wanaume ili waweze kutimiza
majukumu yao ya kila siku kama
maji, nishati, huduma za afya,
ajira, na elimu. 

Mahitaji ya kimkakati ya kijinsia
(strategic gender needs): ni yale
ambayo yanalenga katika
kubadilisha fikra hasi na mifumo
kandamizi inayozuia upatikanaji
wa haki sawa kati ya wanawake
na wanaume katika maamuzi,
umiliki wa rasilimali na majukumu
mbalimbali katika familia na jamii.
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DHANA MAANA
MATUMIZI YA DHANA NA

USIMAMIZI WA RASILIMALI
WATU MAHALI PA KAZI

Ukatili wa
Kijinsia (Gender
Based Violence)

Dhana hii hutumika pale watoa
maamuzi au mtumishi
anaposhiriki kufanya vitendo vya
ukatili dhidi ya mtumishi mwingine
katika fursa za ajira, mafunzo,
kupanda cheo, stahili za
kiutumishi na maslahi kutokana
na jinsi yake. 

Vitendo vyote vyenye kulenga
kusababisha au kuleta madhara
ya kimwili, kingono, kihisia,
kisaikolojia na kiuchumi
vinavyotokana na mitizamo hasi,
mila na desturi kwa wanawake na
wanaume.

Rushwa ya
Ngono

Dhana hii hutumika katika
sehemu ya kazi pale kiongozi au
mtumishi mwenye dhamana
anapofanya ushawishi au
anapolazimisha mahusiano ya
kingono ili kuwezesha kutoa
huduma na haki mahali pa kazi
kama vile, ajira, uteuzi, upandaji
wa vyeo, fursa za mafunzo au
uhamisho wa vituo vya kazi. 

Ni kitendo cha kiongozi au mtu
mwenye dhamana  kushawishi,  
kutumia nafasi yake katika
kulazimisha mahusiano ya
kingono ili kuwezesha utoaji au
upatikanaji wa huduma na haki.

Dhana hii hutumika katika
sehemu ya kazi pale mtumishi
anaposhindwa kutekeleza
majukumu na wajibu wake
kutokana na changamoto
mbalimbali zinazomkabili,
zikiwemo changamoto
zinazotokana na uonevu au ukatili
wa kijinsia kazini au nje ya kazi.

Ni mfadhaiko wa akili anaoupata
mtu kutokana na shida, taabu,
dhiki, matatizo au changamoto
zinazomkabili katika maisha ya
kila siku.

Msongo wa
Mawazo
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SURA YA KWANZA

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inathamini haki ya kufanya
kazi na usawa kwa raia wote bila ubaguzi wa aina yoyote kama ilivyoainishwa
katika Ibara ya 22 (1,2) na 23 (1,2) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania (1977). Katika kutekeleza Ibara hizi Serikali imeridhia na inatekeleza
matamko na mikataba mbalimbali ya kimataifa na kikanda inayohusu usawa
wa kijinsia na uwezeshaji wa makundi yote kiuchumi, kijamii na kisiasa. 

Baadhi ya matamko hayo ni Tamko Namba 1.2. la Haki za Binadamu la
Mwaka 1948; Mkataba wa Kuondoa Aina Zote za Ubaguzi dhidi ya Wanawake
wa Mwaka 1979, Tamko la Beijing na Ulingo wa Utekelezaji la Mwaka 1995;
Tamko la Jumuiya ya Ushirikiano wa Maendeleo wa Nchi za Kusini mwa
Afrika (SADC) kuhusu Maendeleo ya Jinsia la mwaka 1997; Azimio Rasmi la
Usawa wa Jinsia katika Afrika (2004); Itifaki ya Utekelezaji wa Mkataba wa
Haki za Binadamu na Wanawake Afrika (2005); na Ajenda ya 2030 kuhusu
Maendeleo Endelevu (Lengo Na. 5, Usawa wa Kijinsia).

Aidha, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeendelea kuwekeza
katika maendeleo ya rasilimaliwatu kama nyenzo muhimu katika kufikia
malengo ya kitaifa hususan katika kukua kwa uchumi na kutoa huduma bora
kwa wananchi. Jitihada mbalimbali zimefanyika ili kuhakikisha usawa wa
kijinsia unazingatiwa katika michakato ya uandaaji na utekelezaji wa mipango
ya rasilimaliwatu, ajira, mafunzo, upandishwaji vyeo, ubadilishwaji vyeo/kada,
urithishanaji wa madaraka na uteuzi  katika nafasi mbalimbali za uongozi na
maamuzi katika taasisi za umma ili kupunguza tofauti za uwakilishi kati ya
wanawake na wanaume katika vyombo mbalimbali vya maamuzi. 

UTANGULIZI

1.1. Utangulizi

1



1.2. Malengo ya Mwongozo

Mwongozo huu unatoa maelekezo kwa Taasisi za Umma kuhusu namna ya
kujumuisha masuala ya jinsia mahali pa kazi, wakati wa kuandaa bajeti,
michakato ya ajira, mipango ya rasilimaliwatu, mipango ya mafunzo, mipango
ya urithishanaji wa madaraka, ustawi wa watumishi na ushughulikiaji wa
masuala ya nidhamu.

Malengo mahsusi ya Mwongozo huu ni kama ifuatavyo:

(a)

(b)

(c)

(e)

(f) Kutoa maelekezo kwa Menejimenti kuchukua hatua stahiki kwa
watendaji watakaokiuka Mwongozo huu.

Kutoa tafsiri ya usawa wa kijinsia mahali pa kazi katika Utumishi wa
Umma na kuwa na mtazamo chanya wa pamoja katika kushughulikia
masuala ya ujumuishwaji wa jinsia;

Kutoa maelekezo kwa Waajiri kuweka mazingira wezeshi ya kazi
yanayozingatia mahitaji ya jinsia;

Kuwezesha menejimenti kutambua michango ya wafanyakzi kwa njia
mbalimbali na kuboresha utoaji huduma kwa watumishi wa umma
unaozingatia usawa wa kijinsia mahali pa kazi;

Kuwezesha utekelezaji wa sheria za nchi na kuleta ufanisi mahali pa kazi
ili kuhakikisha kuwa watumishi wote wanapata fursa sawa; na

Pamoja na jitihada za Serikali, bado kumekuwa na changamoto za namna ya
kutekeleza ujumuishwaji wa Jinsia katika Usimamizi wa Rasilimaliwatu hali
inayosababisha kukosekana kwa uwiano sawa kati ya wanawake na wanaume
katika baadhi ya maeneo. Hali hii inasababisha kukosekana kwa vipaji, mawazo
na ujuzi ambao ungeweza kuongeza ufanisi katika utendaji kazi na utoaji wa
huduma bora kwa umma. Hivyo, Sura hii inazungumzia malengo ya kutungwa
kwa Mwongozo huu na Sheria zinazotekelezwa pamoja na Mwongozo huu.

MWONGOZO WA UJUMUISHWAJI WA JINSIA KATIKA UTUMISHI WA UMMA 2

1.2.1. Lengo Kuu la Mwongozo

1.2.2. Malengo Mahsusi ya Mwongozo



Mwongozo huu utasomwa kwa pamoja na Sera, Sheria na Kanuni mbalimbali
za nchi ikiwa ni pamoja na:

1.3. Sheria na Miongozo inayosimamia Ujumuishwaji wa Jinsia

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 1977;

Sera ya Maendeleo ya Wanawake na Jinsia Mwaka 2000 na Mkakati wa
Utekelezaji 2005;

Sera ya Taifa ya Ajira ya Mwaka 2008;

Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma 2008;

Sheria ya Utumishi wa Umma Sura 298 marejeo ya mwaka 2019;

Sheria ya Taasisi za Kazi Sura 300 marejeo ya mwaka 2019;

Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini 2004;

Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022;

Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma 2007;

Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma Toleo la 2009;

Kanuni za Uendeshaji wa Shughuli za Sekretarieti ya Ajira katika
Utumishi wa Umma 2021; na

Mwongozo wa Kusimamia Anuai za Jamii katika Utumishi wa Umma
2010.

(a)

(b)

(c)

(d)

(e)

(f)

(g)

(h)

(i)

(j)

(k)

(l)
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SURA YA PILI

Tafiti mbalimbali zinaonesha kuwa kuna tofauti ya usawa wa kijinsia katika
nafasi mbalimbali za uwakilishi, uongozi na utendaji. Tofauti hizo zinatokana na
historia  iliyokuwepo kuanzia ngazi ya familia na jamii kwa ujumla, wasichana
na wanawake walikuwa hawapewi kipaumbele katika fursa mbalimbali zikiwemo  
elimu, uchumi na uongozi. Vilevile mitazamo ya mila na desturi iliyojengeka
katika jamii haikumjenga mwanamke kuwa kiongozi katika nyanja yoyote.
Wanawake wachache walioweza kupata elimu hapo awali waliajiriwa katika
kada za uuguzi, ualimu, ukarani na uhudumu wa ofisi. Hali hii ilisababisha
kukosekana kwa wanawake wenye sifa na vigezo vyenye kuwawezesha
kuteuliwa katika nafasi mbalimbali zikiwemo za maamuzi. 

Aidha, mitazamo hasi imeendelea kuwepo miongoni mwa wanajamii kuhusu
uwezo wa wanawake katika kumudu majukumu ya kiutendaji na ya kiuongozi
katika ngazi mbalimbali. Hali hii imechangia kukosekana kwa uwiano wa kijinsia
unaotarajiwa. Takwimu za miaka ya 2005 hadi 2020 zinaonesha idadi ya
wanawake katika ngazi za uongozi katika Utumishi wa Umma ni ndogo
ikilinganishwa na wanaume ambapo viongozi wanawake walikuwa 3,088 sawa
na 28.2%, na viongozi wanaume ni 7,865 sawa na 71.8% (Ofisi ya Rais
Menejimenti ya Utumishi na Utawala Bora 2020).[1]

HALI YA UZINGATIAJI WA JINSIA KATIKA
USIMAMIZI WA RASILIMALIWATU

Ufafanuzi wa idadi kwa nafasi za uongozi kwa jinsi ni kama ifuatavyo:- ’Waziri me 314 (75%), ke 103 (25%),
Naibu Waziri me 341 (77%), ke 103 (23%), Wakuu wa Mikoa me 311 (82%), ke 66 (18%), Wakuu wa Wilaya me
1312 (69%), ke 576 (31%), Makatibu Wakuu me 351 (78%) ,ke 97 (22%), Manaibu Katibu Wakuu me 229 (72%),
ke 90 (28%), Mabalozi me 487 (84%), ke 96 (16%), Majaji me 456 (65%), ke 247 (35%), Makatibu Tawala wa
Mikoa me 253 (67%), ke 127 (33%), Wakurugenzi wa Wizara me 2049 (53%), ke 956 (47%), Wakurugenzi wa
Halmashauri za Wilaya me 1767 (74%), ke 622 (26%).

2.1. Historia ya Usawa wa Kijinsia 

1
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2.2. Usawa wa Kijinsia katika Ajira

Ajira katika Utumishi wa Umma zinafanyika kwa ushindani na kwa
kuzingatia sifa na vigezo vilivyowekwa bila ubaguzi wowote, aidha
kipaumbele hutolewa kwa wanawake pale wanapopata alama sawa na
wanaume.

Pengo la usawa wa kijinsia katika ajira kwenye Utumishi wa Umma
limeendelea kupungua katika baadhi ya Mamlaka za Ajira kutokana na
jitihada mbalimbali zinazofanywa na Serikali. Jitihada hizo ni pamoja na
mikakati ya kuboresha Sekta ya Elimu kuanzia elimu ya Msingi hadi Vyuo
vya Elimu ya Juu ambapo wanafunzi wote wa kike na wa kiume wanapata
fursa sawa za kuwa na sifa za kuajiriwa. Kwa mfano, hadi Julai 2019
kulikuwa na jumla ya watumishi wa umma 531,332 kati yao wanaume
304,407 sawa na asilimia 57.3 na wanawake 226,925 sawa na asilimia
42.6 ikilinganishwa na Mei Mwaka 2022 ambapo watumishi wa umma
walikuwa 525,764 kati yao wanaume 299,159 na wanawake sawa na
asilimia 56.9 na wanawake ni 226,605 sawa na asilimia 43.1.

Takwimu zilizopo zinaonesha katika kipindi cha kuanzia Mwaka 2015/2016
hadi 2020/2021, taasisi za umma ziliendelea kuajiri watumishi wa kike  na
wa kiume ambapo Mwaka 2015 kulikuwa na jumla ya watumishi 551,041
kati ya hao wanaume ni 312,698 na wanawake 238,343 ikilinganishwa na
Julai Mwaka 2021 ambapo jumla ya watumishi wa umma ni 522,311 kati
yao wanaume 297,057 na wanawake 225,254 (Ofisi ya Rais, Menejimenti
ya Utumishi na Utawala Bora 2020).[2]

Pamoja na jitihada zilizofanyika, takwimu zinaonesha bado kunakosekana
uwiano sawa wa kijinsia katika baadhi ya Mamlaka. Hivyo jitihada za
makusudi zinahitajika ili kuhamasisha hususan wanawake waweze kupata
sifa za kuajiriwa, kuomba kazi na kushiriki kwa ustawa katika usaili pamoja
na mazingira wezeshi wakati wa usaili.

(a)

(b)

(c)

(d)

5

Mwaka 2015 kulikuwa na jumla ya watumishi 551,041 kati ya hao wanaume ni 312,698 na wanawake 238,343.
Mwaka 2016 watumishi wa umma walikuwa 546,292 kati yao wanaume ni 308,577 na wanawake 237,715,
mwaka 2017 watumishi walikuwa 528,496 kati yao wanaume 301,863 na wanawake 226,633, mwaka 2018
watumishi walikuwa 519,119 kati yao wanaume 295,583 na wanawake 223,536, mwaka 2019 walikuwa 531,332
kati yao wanaume 304,407 na wanawake 226,925, mwaka 2020 watumishi 521,983 kati yao wanaume 299,646
na wanawake 222,337 na mwaka 2021 watumishi wa umma 522,311 kati yao wanaume 297,057 na wanawake
225,254 (Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi na Utawala Bora 2020).
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2.3. Usawa wa Kijinsia katika Nafasi za Uongozi

Ushiriki wa wanawake katika uongozi na nafasi za maamuzi ni moja ya
kipaumbele cha Serikali katika kuwaendeleza wanawake na kujenga
usawa baina ya wanawake na wanaume.

Historia ya nchi inaonesha kuwa mara baada ya uhuru mwaka 1961 hadi
mwaka 1990, ushiriki wa wanawake katika uongozi ulikuwa ni mdogo.
Mfano, Mwaka 1961 kulikuwa na wanawake Mawaziri wawili (2) kati ya
Mawaziri 18 sawa na asilimia 11. Kati ya Mwaka 1990 na 2000, Makatibu
Wakuu wanawake walifikia asilimia 10. Aidha, kati ya mwaka 2000 na
2005, Makatibu Wakuu wanawake waliongezeka hadi kufikia asilimia 18
sawa na ongezeko la asilimia nane (8). Na hadi kufikia mwezi Mei 2022,
Makatibu Wakuu wanawake ni asilimia 19.

Pamoja na takwimu hizi kuainisha katika eneo moja la nafasi za Makatibu
Wakuu, hali si tofauti katika maeneo mengine ya uongozi kama vile nafasi
za Mawaziri, Manaibu Waziri, Manaibu Katibu Wakuu na Wakurugenzi
katika taasisi mbalimbali. Takwimu zinaonesha kuwa, hadi kufikia Mei
2022, wastani wa wanawake viongozi walikuwa 4,364 sawa na 28.6% ya
viongozi wote15,266.

Takwimu zilizopo zinaonesha kuwa Serikali haijafikia asilimia 30 ya
uwakilishi wa wanawake katika uongozi kama ilivyoainishwa katika lengo
namba 5 la Malengo Endelevu ya Mwaka 2030 kuhusu kufikia Usawa wa
Jinsia kwa asilimia 50. Takwimu zinaonesha kuwa, hadi kufikia Mei 2022,
wastani wa wanawake viongozi walikuwa 4,364 sawa na 28.6% ya
viongozi wote15,266, kati yao Mawaziri ni nane (8) kati ya Mawaziri 21
sawa na 38%, Naibu Mawaziri ni wanne (4) kati ya 25 sawa na 14%,
Makatibu Wakuu wanne (4) kati ya 25 sawa na 16%, Naibu Makatibu
Wakuu sita (6) kati ya 30 sawa na 20%, Wakuu wa Mikoa wanne (4) kati
ya 26 sawa na 15.4%, Wakuu wa Wilaya 40 kati ya 139 sawa na 28.8%,
Mabalozi tisa (9) kati ya 42 sawa na 21.4% na Majaji wanawake 40 kati ya
102 sawa na 39.2%. 

Kutokana na changamoto ya kukosekana uwiano wa kijinsia katika nafasi
mbalimbali za kiutendaji na kiuongozi, hatua stahiki zinahitajika ili
kuwajengea uwezo wanawake kukidhi sifa na vigezo vinavyohitajika katika
kushika nafasi mbalimbali za uongozi na maamuzi. 

(a)

(b)

(c)

(d)
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Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma ya mwaka 2008
imeelekeza kuwa upatikanaji wa ajira katika Utumishi wa Umma
utafanyika kwa kuzingatia sifa, bila ubaguzi wowote wa kijinsia au
kimaumbile. Vilevile, Sera ya Mafunzo katika Utumishi wa Umma ya
mwaka 2003 inasisitiza kuzingatia masuala ya anuai za jamii katika
utekelezaji wa mipango ya mafunzo.

Hata hivyo, kumekuwa na changamoto kwa baadhi ya Taasisi za Umma
kushindwa kujumuisha masuala ya jinsia katika mipango na bajeti za
taasisi husika. Hali hii imechangia Serikali kushindwa kufikia malengo ya
kisekta na kitaifa katika suala la ujumuishwaji wa jinsia katika utekelezaji
wa Sera na Miongozo kwa kuwa hakuna Mwongozo mahsusi unaotoa
maelekezo ya namna ya kujumuisha masuala ya jinsia katika usimamizi
wa Rasilimaliwatu mahali pa kazi katika Utumishi wa Umma. Hivyo,
Mwongozo huu unatoa ufafanuzi kuhusu maelekezo ya utekelezaji,
usimamizi na ufuatiliaji wa ujumuishwaji wa masuala ya jinsia katika
usimamizi wa rasilimaliwatu.

(a)

(b)

2.5. Faida za Ujumuishwaji wa Jinsia Mahali pa Kazi

Ujumuishwaji wa usawa wa Jinsia mahali pa kazi ni muhimu katika kuleta
ufanisi na tija katika utendaji kazi. Utekelezaji mzuri wa Ujumuishaji wa Jinsia
mahali pa kazi una faida zifuatazo:

Kuimarisha utendaji wa Taasisi kutokana na kuruhusu watu wa jinsi zote
kutumia ujuzi na vipaji walivyonavyo;

Kubakiza na kuvutia watumishi wenye ujuzi na vipaji vinavyohitajika katika
Taasisi;

Kupunguza gharama zinazotokana na watumishi kuacha kazi au kuhama
vituo vya kazi kutokana na mazingira ya kazi yasiyo rafiki;

Kuondoa malalamiko yanayotokana na unyanyasaji wa kijinsia mahali pa
kazi; na

Kulinda na kujenga taswira nzuri ya Taasisi za Umma.

(a)

(b)

(c)

(d)

(e)

2.4. Uzingatiaji wa Usawa wa Kijinsia katika Sera, Miongozo
na Kanuni



SURA YA TATU

Waajiri wanapaswa kuzingatia ujumuishwaji wa masuala ya jinsia katika
michakato yote ya usimamizi wa Rasilimaliwatu tangu mtumishi anapoajiriwa
hadi utumishi wake unapokoma. Lengo ni kuimarisha utendaji kazi kwa
kuwezesha na kutoa fursa kwa watumishi wote katika maeneo yafuatayo:

UJUMUISHWAJI WA MASUALA YA JINSIA
KATIKA USIMAMIZI WA RASILIMALIWATU 

3.1. Usimamizi wa Rasilimaliwatu

Kuandaa na kutoa matangazo ya kazi ambayo ni jumuishi yasiyokuwa na
viashiria vya ubaguzi kwa misingi ya kijinsia;

Kuzingatia taratibu zilizowekwa za uundwaji wa majopo ya usaili katika
Utumishi wa Umma, majopo ya usaili yatapaswa kuzingatia uwiano kati
ya wanawake na wanaume;

Kuandaa eneo la usaili linalofikika na lenye miundombinu rafiki na
jumuishi linalozingatia mahitaji ya kijinsi. Aidha, wakati wa kufanya usaili
wasailiwa wajawazito na wenye watoto wadogo wapewe kipaumbele;

Kuhakikisha jopo la usaili halitumii lugha kandamizi au zinazoashiria
ubaguzi wa kijinsia;

Kutoa elimu kwa wasailiwa ili waweze kuchukua tahadhari dhidi ya
viashiria vya rushwa ikiwemo rushwa ya ngono katika mchakato wa ajira
ili kulinda utu na haki sawa;

Taasisi za Umma kwa kushirikiana na Mamlaka zilizoidhinishwa kuendesha
michakato ya Ajira katika Utumishi wa Umma  zitazingatia usawa wa jinsia kwa
kufanya yafuatayo:

(a)

(b)

(c)

(d)

(e)

3.1.1. Usaili na Michakato ya Ajira
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Kuhakikisha nafasi za Ajira zinatolewa kwa kuzingatia sifa na vigezo vya
ufaulu vilivyowekwa na Mamlaka za Ajira katika Utumishi wa Umma.
Endapo itatokea msailiwa wa kike ambaye amekidhi vigezo kwa kupata
alama za ufaulu sawa na msailiwa wa kiume, kipaumbele katika nafasi za
ajira kitolewe kwa msailiwa wa kike;

Kuweka taarifa zinazojumuisha takwimu za kijinsi za idadi ya waombaji wa
nafasi za kazi na ufaulu wao; na

Katika upangaji wa watumishi kwenye vituo vya kazi, waajiri waandae
mazingira wezeshi ya kuwapokea watumishi kwa kuzingatia mahitaji ya
kijinsi ikiwemo watumishi wajawazito na wenye watoto wadogo.

(f)

(g)

(h)

Kuandaa tathmini ya mahitaji ya mafunzo ya watumishi wa kike na wa
kiume kwa kuzingatia viwango vya elimu na ujuzi, mahitaji ya kitaasisi na
mapungufu ya uwiano sawa ya ushiriki wa watumishi katika nafasi
mbalimbali kwenye taasisi husika;

Kutoa fursa za mafunzo kwa usawa kwa watumishi wa kike na  wa kiume
kulingana na tathmini ya mahitaji ya mafunzo;

Kuepuka ubaguzi unaotokana na hali aliyonayo mtumishi kama vile
ujauzito, kuwa na mtoto/watoto wadogo na hali ya ndoa isipokuwa kwa
mafunzo yanayotolewa kwa ufadhili wa wadau wa maendeleo ambapo
huwa wanakuwa na vigezo maalum kulingana na malengo na mahitaji
yao kwa wakati huo;

Kuhakikisha kuwa Mpango wa Mafunzo unaoandaliwa na Taasisi husika
unazingatia uwiano sawa. Inapotokea hakuna uwiano wa kutosha,
kipaumbele kitolewe kwa jinsi isiyokuwa na uwakilishi wa kutosha kwenye
eneo husika;

Kuhakikisha mafunzo yanaendeshwa katika eneo jumuishi linalozingatia
mahitaji ya kijinsi;

Waajiri wazingatie ujumuishwaji wa masuala ya jinsia wakati wa kuandaa
mpango wa mahitaji ya mafunzo, utekelezaji wa Mpango wa Mafunzo, ufuatiliaji
na tathimini ya Mpango wa mafunzo kwa kufanya yafuatayo:

(a)

(b)

(c)

(d)

(e)

3.1.2. Uendelezaji Rasilimaliwatu
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Kufanya ufuatiliaji na tathmini ili kubaini utekelezaji wa Mpango wa
Mafunzo pamoja na matokeo ya mafunzo hayo kama yalileta tija na
mabadiliko kwa watumishi walengwa wanawake na wanaume;

Kuelimisha watumishi wa kike na wa kiume kuhusu muhimu wa kuomba
fursa mbalimbali za masomo zinazojitokeza;

Kuandaa mafunzo ya awali kwa watumishi wapya yanayohusu uelewa wa
jinsia mahali pa kazi. Aidha, waajiri waandae mafunzo ya jinsia mara kwa
mara kwa viongozi na watumishi wa ngazi zote ili kuwezesha mazingira
yanayojali na kuheshimu usawa wa kijinsia;

Kutokutumia lugha ya ubaguzi na kudhalilisha kwa watumishi mahali pa
kazi mfano wakati wanapoelekeza kazi au kuwajengea uwezo watumishi;

Kutoa mafunzo kwa kuzingatia uboreshaji wa mazingira na miundombinu
inayokidhi mahitaji ya jinsia; na

Kuwezesha upatikanaji wa fursa za watumishi wa kike na wa kiume
kujifunza kuhusu utamaduni wa taasisi.

(f)

(g)

(h)

(i)

(j)

(k)

Kubaini mahitaji ya rasilimaliwatu katika nafasi na Kada mbalimbali kwa
idadi, jinsi, ujuzi, sifa na uzito wa kazi ili kujaza nafasi zilizo wazi katika
Idara na Vitengo ili kufikia malengo ya Taasisi husika;

Kubaini upatikanaji wa watumishi ndani na nje ya Taasisi pamoja na soko
la ajira kwa ajili ya kupata watumishi katika Taasisi ili kuimarisha utendaji
kazi unaozingatia sifa na uwiano wa kijinsia. Ni muhimu Taasisi za Umma
kuzingatia mchanganuo wa takwimu za jinsia wakati wa uchambuzi;

Waajiri katika Utumishi wa Umma wanapaswa kufanya ujumuishwaji wa jinsia
katika mchakato wa kuandaa Mpango wa Rasilimaliwatu ambao utawezesha
kuwa na Rasilimaliwatu ya kutosha yenye sifa, uwezo ili kufikia Malengo katika
utoaji huduma kwa kufanya yafuatayo:

(a)

(b)

3.1.3. Mipango ya Rasilimaliwatu
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Kubaini upungufu au ziada ya Rasilimaliwatu wa sasa na baadaye katika
Kada tofauti za watumishi na kuzingatia uwiano sawa wa kijinsia;

Kuainisha Mipango Mahsusi ili kuondoa upungufu au ziada ya
Rasilimaliwatu iliyobainika kwa kuzingatia jinsia na makundi yote ya
Rasilimaliwatu; na

Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya Mipango Mahsusi iliyoainishwa kwenye
Mpango Kazi wa Rasilimaliwatu yenye viashiria vya usawa wa kijinsia
mahali pa kazi.

(c)

(d)

(e)

Kuainisha nafasi muhimu hususan za uongozi na watumishi
wanaotegemea kuondoka kutoka katika nafasi hizo  kwa kuzingatia
takwimu za kijinsia na jumuishi ili kutoa taarifa kwa mamlaka husika;

Kuwatambua watumishi wenye sifa za kuweza kushika au kutayarishwa
kwa nafasi za uongozi pindi zitakapo kuwa wazi kwa kuzingatia uwiano
na kuziba mapengo ya kijinsia katika uongozi wa Taasisi husika;

Kuwajengea uwezo watumishi wa kike na wa kiume wenye ujuzi na sifa
za utendaji bora wa kazi kwa kufanya kazi nao kwa ukaribu ili waweze
kuongeza ufanisi na kuwaandaa kumudu majukumu ya Taasisi;

Kuhimiza watumishi wanaokaribia kustaafu au kuhitimisha utumishi
kuhakikisha wanawajengea uwezo watumishi walioainishwa na walio
chini yao kwa kuzingatia uwezo bila kujali tofauti za kijinsi; na 

Kuandaa mafunzo ya muda mfupi ya kuwajengea uwezo wa kiutendaji
watumishi hususan wanawake ili waweze kujiamini na kuteuliwa katika
nafasi za uongozi.

Waajiri wanapaswa kuwaandaa na kuwaendeleza watumishi kwa kuzingatia
Mpango wa Urithishanaji Madaraka kulingana na mahitaji ya taasisi kwa
kufanya yafuatayo:

(a)

(b)

(c)

(d)

(e)

3.1.4. Mpango wa Urithishanaji Madaraka Unaozingatia Usawa wa Jinsia 
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Upandishwaji au ubadilishwaji vyeo kwa watumishi wa Umma uzingatie uwepo
wa nafasi, bajeti ya fedha na sifa stahiki kwa mujibu wa Muundo wa Maendeleo
ya Utumishi kwa Cheo husika. Iwapo itatokea nafasi zilizoidhinishwa ni chache,
jinsi yenye uwakilishi mdogo kwenye cheo husika itapewa kipaumbele bila
kuathiri sifa za Muundo husika. Takwimu za watumishi zilizonyumbuliwa kijinsia
zitumike kama rejea.

3.1.5. Upandishaji na Ubadilishaji Vyeo

Kutokana na umuhimu wa kuwa na wataalam wabobezi, kila Taasisi inapaswa
kuwa na utaratibu wa kuwabakiza watumishi kwa ajili ya ufanisi, kumbukumbu
na ustawi wa Taasisi kwa kuzingatia uwiano sawa kati ya wanawake na
wanaume kwa kila Kada bila kuathiri utekelezaji wa Sera ya Ajira na Mahusiano
kazini inayotoa uhuru wa Watumishi kuhama kutoka kituo kimoja cha kazi
kwenda kingine. Utaratibu huu unaweza kutekelezwa kwa kujenga mazingira
wezeshi ya kazi yanayoruhusu watumishi wa kike  na wa kiume kuonesha na
kutumia ubunifu na ujuzi wao; kuwa na mpango wa mafunzo unaozingatia
ushiriki sawa wa watumishi wote na kuwezesha watumishi hao kujengewa
uwezo katika utendaji na uongozi.

3.1.6. Kubakiza Watumishi Wenye Ubunifu na Ujuzi Maalum Unaohitajika

Kuwezesha na kuhamasisha ushiriki wa watumishi wa kike na wa kiume
kujiunga na kushiriki katika shughuli za Vyama vya wafanyakazi,
Mabaraza ya Wafanyakazi, michezo na vikao vya kiutendaji; 

Kushirikisha watumishi wa kike na wa kiume katika kupanga na
kutekeleza mipango mbalimbali ya Taasisi;

Kuzingatia utaratibu wa mawasiliano na kujenga utamaduni wa taasisi
unaozingatia haki na usawa wa kijinsia miongoni mwa wafanyakazi na
viongozi;

Kila Taasisi ihakikishe inaboresha utoaji wa huduma katika utumishi wa Umma
kwa kuzingatia umuhimu wa kujenga mahusiano mazuri kati ya mwajiri na
mwajiriwa bila kujali tofauti za kijinsi, kada au nafasi aliyonayo mtumishi kwa
kuzingatia mambo yafuatayo:

(a)

(b)

(c)

3.1.7. Mahusiano kati ya Mwajiri na Mwajiriwa

MWONGOZO WA UJUMUISHWAJI WA JINSIA KATIKA UTUMISHI WA UMMA 12



Kusikiliza na kuheshimu mawazo ya watumishi wa kike na wa kiume na
kufikia maamuzi ya pamoja; na 

Kupongeza pale utendaji unapoimarika au mtumishi anapofanya vizuri bila
ya ubaguzi wa kijinsia.

(d)

(e)

Kuweka miundombinu na samani rafiki zinazozingatia mahitaji ya jinsia
kwa mujibu wa taratibu zinazoongoza manunuzi na viwango vya samani
katika Utumishi wa Umma;

Kusimamia na kuwezesha utekelezaji wa likizo ya uzazi kwa watumishi
wa kike na wa kiume kwa mujibu kwa Sheria ya Utumishi wa Umma Sura
298 marejeo ya 2019 na Kanuni zake za Mwaka 2022;

Kusimamia na kuwezesha utekelezaji wa haki ya kisheria ya mtumishi wa
kike kupata masaa mawili ya kunyonyesha kwa kipindi cha miezi sita
baada ya kumaliza likizo ya uzazi;

Kumpatia mtumishi fursa na stahiki ya kusafiri na mtoto
anayenyonyeshwa pale mtumishi anapohitajika kusafiri kikazi; 

Kuhakikisha ugawaji na upimaji wa majukumu katika kipindi cha uzazi,
uzingatie uzito wa majukumu ya mtumishi, kwa mfano apate masaa
mawili ya kunyonyesha na mzigo wa kazi unaolingana na masaa ya kazi
anayotakiwa kuwepo kazini; na

Kuhakikisha uwepo wa sehemu za kunyonyeshea na kulelea watoto
wachanga kwa watumishi wenye watoto wachanga katika maeneo ya
kazi.

Kila Taasisi inatakiwa kuhakikisha uwepo wa ustawi wa watumishi ili
kufanikisha utoaji wa huduma bora kwa kufanya yafuatayo:

(a)

(b)

(c)

(d)

(e)

(f)

3.1.8. Ustawi wa Watumishi

13

Usimamizi wa Nidhamu ufanywe kwa haki na usawa kwa kuzingatia miongozo
inayosimamia masuala ya uendeshaji wa nidhamu katika Utumishi wa Umma.
Kila Taasisi itafanya ujumuishwaji wa jinsia kwa kuzingatia yafuatayo:

3.1.9. Usimamizi wa Nidhamu 



Kujenga utamaduni wa kuwa na mtazamo chanya na kuondoa fikra hasi
kuhusu usawa wa jinsia miongoni mwa watumishi; 

Kuzuia na kuchukua hatua stahiki dhidi ya vitendo vya ubaguzi na
unyanyasaji kwa watumishi na wateja kwa misingi ya jinsia, hali ya ndoa,
ujauzito ama uzazi kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Taratibu;

Kuchukua hatua kuhusu taarifa za upendeleo katika upatikanaji wa haki
za watumishi kwa vigezo vya mahusiano ya kimapenzi na ukatili wa
kijinsia;

Kuchukua hatua stahiki kwa watumishi wanaolazimisha au kujenga
mazingira ya rushwa ya ngono; na 

Kuhakikisha Kamati za Uchunguzi zinapoundwa zinakuwa na uwiano
sawa kwa kuwa na uwakilishi wa wajumbe wa kike na wa kiume.

(a)

(b)

(c)

(d)

(e)

Kuhuisha taarifa za jinsi na hali ya ulemavu katika Mfumo Mpya Jumuishi
wa Taarifa za Kiutumishi na Mishahara mara kwa mara;; 

Kuhuisha taarifa za jinsi katika ajira, mafunzo, upandishwaji vyeo,
urithishanaji wa madaraka,nafasi za uongozi na kutumia taarifa hizo
kufanya maamuzi;

Kufanya uchambuzi wa takwimu utakaobaini mahitaji ya kijinsia na
vikwazo vinavyoweza kuathiri ustawi na maendeleo ya watumishi katika
utumishi wa umma; na

Kuainisha na kuchanganua taarifa na takwimu zinazotolewa katika
usimamizi wa rasilimaliwatu kwa kuzingatia jinsi ili kuweza kujua sehemu
yenye uhitaji zaidi.

Kila Taasisi ihakikishe inaandaa na kutunza taarifa za kiutumishi
zilizochambuliwa kijinsi ili kubaini mahitaji na vikwazo vinavyoweza
kukwamisha ujumuishwaji wa jinsia katika Utumishi wa Umma kwa kufanya
yafuatayo:

(a)

(b)

(c)

(d)

3.1.10. Utunzaji wa Taarifa za Kiutumishi
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Kushirikiana na Madawati ya Malalamiko na Kamati za Uadilifu
kuelimisha watumishi na kuwasilisha taarifa za unyanyasaji wa kijinsia;

Kushughulikia taarifa za unyanyasaji wa kijinsia kwa usiri kwa mujibu wa
Sheria, Kanuni na Taratibu zinazoongoza utumishi wa umma;

Kushirikiana na Madawati ya Malalamiko kuandaa kanzidata ya takwimu
za hali ya unyanyasaji wa kijinsia;

Kuwalinda watoa taarifa za unyanyasaji wa kijinsia na aina nyingine za
unyanyasaji; 

Kuelimisha watumishi juu ya madhara ya unyanyasaji wa kijinsia na
unyanyasaji wa aina yoyote mahali pa kazi; na

Kutoa huduma ya ushauri na unasihi kwa watumishi ambao
wamenyanyasika kijinsi.

Kila Taasisi ihakikishe inashughulikia malalamiko ya vitendo vya unyanyasaji
wa kijinsia vinavyoweza kukwamisha upatikanaji wa haki za msingi na fursa
miongoni mwa watumishi kwa kufanya yafuatayo:

(a)

(b)

(c)

(d)

(e)

(f)

3.1.11. Ushughulikiaji wa Malalamiko Yanayotokana na Unyanyasaji wa
Kijinsia

Suala la msongo wa mawazo unaotokana na mazingira ya kazi pamoja na
masuala ya kifamilia limekuwa likiwaathiri sana watumishi wa umma na hivyo
kudhoofisha utendaji kazi wao na hata wengine kufikia hatua za kufanya
maamuzi yasiyo sahihi ikiwemo kuacha kazi, kujidhuru au kuwadhuru watu
wanaowazunguka. Ili kuhakikisha kuwa Watumishi wanaweza kuhimili msongo
wa mawazo, Taasisi zote za Umma zihakikishe zinasimamia utaratibu wa kutoa
huduma kwa watumishi ya kukabiliana na msongo wa mawazo mahali pa kazi
kwa kufanya yafuatayo:

3.1.12. Udhibiti wa Msongo wa Mawazo na Ushauri Nasaha
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Kutoa mafunzo ya mara kwa mara juu ya uhimili wa msongo wa mawazo
kwa watumishi;

Kutoa motisha mbalimbali kwa watumishi kama vile pongezi kutambua
utendaji kazi na fursa za kujiendeleza kukidhi mahitaji ya kimuundo;

(a)

(b)



Kuzingatia haki na usawa wa kiutendaji kwa kugawa majukumu kulingana
na hadhi na uwezo kwa watumishi wote wa kike na wa kiume;

Kufanyia kazi kwa wakati malalamiko ya kiutumishi yanayowasilishwa na
watumishi wa kike na wa kiume;

Kuhakikisha kuwepo kwa uwiano linganifu wa maisha ya mtumishi katika
jamii na mazingira ya kazi 'work-life balance' kwa kuandaa shughuli
mbalimbali za kupunguza msongo wa mawazo kwa watumishi kama vile
kuwa na siku ya familia (family day) katika taasisi husika;

Kutoa mafunzo kwa watumishi na viongozi kuhusiana na namna ya
kutambua viashiria vya mtu mwenye msongo wa mawazo na kukabiliana
na msongo wa mawazo mapema kwa kadri inavyowezekana;

Kuweka mazingira rafiki ya utendaji kazi kwa kuzingatia mahitaji ya
kijinsia;

Kuteua na kumpatia mafunzo maalum (yakiwemo ya uelewa wa masuala
ya jinsia katika sehemu za kazi) Afisa atakayeshughulikia na kuratibu
huduma ya Msaada wa Kisaikolojia na Kijamii kwa watumishi (ushauri na
Unasihi). Mtumishi huyu ateuliwe kutoka Idara ya Utawala na Usimamizi
wa Rasilimali watu au Idara ya huduma kwa Jamii mwenye cheo cha
Mwandamizi; na

Kuweka utaratibu wa kuwaalika wataalam wa Saikolojia kutoa elimu kwa
watumishi ili waweze kubaini tatizo la msongo wa mawazo na mahali
wanapoweza kupata huduma stahiki.

(c)

(d)

(e)

(f)

(g)

(h)

(i)

Taasisi za Umma zihakikishe uundwaji wa Kamati mbalimbali katika Taasisi
isipokuwa Kamati za Kudumu zinazoundwa kwa mujibu wa Sheria unapaswa
kuzingatia uwiano sawa kati ya wajumbe wa kike na wa kiume wanaounda
kamati hizo. Hatua hii itasaidia kuwezesha uwakilishi wa watumishi wa makundi
yote katika kufanya maamuzi yanayohusu maslahi ya Taasisi.

3.1.13. Uundwaji wa Kamati Mbalimbali Uzingatie Uwiano Sawa
wa Jinsia 
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SURA YA NNE

Ofisi hii ina jukumu la kusimamia Utumishi wa Umma kwa ujumla; na katika
utekelezaji wa Mwongozo huu itasimamia mambo yafuatayo:

MGAWANYO WA MAJUKUMU

Kusambaza Mwongozo na kuzijengea uwezo Wizara, Idara
zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Taasisi za Umma, Sekretariati za
Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa juu ya Utekelezaji wa Mwongozo;

Kuwezesha Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala za Serikali,Taasisi za
Umma, Sekretariati za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa namna ya
kujumuisha masuala ya jinsia kwenye Mipango, Sera, Kanuni na mikakati
mahali pa kazi katika Taasisi zao;

Kuwezesha Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala za Serikali,Taasisi za
Umma, Sekretariati za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kuandaa
Mikakati ya Ujumuishwaji wa masuala ya jinsia mahali pa kazi katika
Utumishi wa Umma;

Kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa masuala ya jinsia katika usimamizi
rasilimaliwatu na utawala katika Taasisi za Umma;

Kuandaa Taarifa ya mwaka ya hali halisi ya utekelezaji wa masuala ya
Jinsia katika Utumishi wa Umma;

Kuandaa na kuhuisha kanzidata ya hali halisi ya uwiano wa jinsia kwenye
ngazi za uwakilishi, uongozi na maamuzi katika Utumishi wa Umma; na

Kufanya tathimini ya hali ya unyanyasaji wa kijinsia mahali pa kazi katika
Utumishi wa Umma. 

(a)

(b)

(c)

(d)

(e)

(f)

(g)

4.1. Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala
Bora
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4.2. Wizara yenye Dhamana na masuala ya Jinsia 

Kwa kushirikiana na OR MUUUB itafanya kazi kwa karibu na waratibu wa
masuala ya jinsia;

Kushirikiana na OR MUUUB kuandaa taarifa ya nchi kuhusiana na
utekelezaji wa Mikataba, Matamko mbalimbali ya Kimataifa na Kikanda
yanayohusu masuala ya jinsia; ambayo Serikali ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania imeridhia;

(a)

(b)

Katika utekelezaji wa Mwongozo huu, Wizara hii itakuwa na majukumu
yafuatayo:

Taasisi zote katika Utumishi wa Umma zitakuwa na majukumu yafuatayo katika
utekelezaji wa Mwongozo huu:

Kuteua na kumjengea uwezo Afisa atakayeratibu masuala ya Jinsia kwa
kuzingatia sifa zifuatazo;

(a)

4.3. Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Taasisi za
Umma, Sekretariati za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa

Afisa Utumishi au Afisa Tawala kutoka katika Idara/Sehemu ya
Utawala na Usimamizi wa Rasilimaliwatu;

Muadilifu na anayeweza kutunza siri;

Mwenye ufahamu mzuri wa majukumu ya Taasisi na Sheria,
Kanuni na Taratibu zinazoongoza Utumishi wa Umma;

Mchapakazi, mwenye weledi anayeweza kutetea haki, fursa na
usawa kwa watumishi wote; na

Anayejiamini na mwenye ujasiri wa kuzungumza mbele za watu na
kufanya mawasiliano na watumishi wa ngazi zote katika Taasisi
husika.

(i)

(ii)

(iii)

(iv)

(v)

Kutenga bajeti ya utekelezaji wa masuala ya jinsia katika Taasisi husika;

Kufanya mapitio ya Sera, Sheria, Kanuni, Taratibu na Mipango ya taasisi
ili kubaini kasoro zilizopo na kufanya ujumuishwaji wa masuala ya jinsia;

Kuandaa na kuwasilisha taarifa ya utekelezaji wa Mwongozo wa
Ujumuishwaji wa jinsia kwa OR MUUUB kila mwisho wa mwaka; na

(b)

(c)

(d)
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Kufanya tathmini ya awali ya kitaasisi juu ya hali halisi ya ujumuishwaji wa
masuala ya jinsia katika Mipango na Programu za Taasisi na kuandaa
mpango kazi wa utekelezaji kama ilivyoainishwa katika Kiambatisho Na.1.

(e)

Mratibu wa Jinsia katika taasisi yoyote ya umma atakuwa na majukumu
yafuatayo:

Kuratibu uandaaji wa Mpango Kazi wa Utekelezaji wa Masuala ya jinsia
katika usimamizi wa rasilimaliwatu katika Taasisi yake;

Kufanya uhamasishaji wa masuala ya jinsia kwa Watumishi wa Taasisi
husika;

Kusimamia, kuratibu na kufuatilia mwenendo wa masuala ya jinsia katika
usimamizi wa rasilimaliwatu kwa ajili ya kuleta fursa na haki sawa mahali
pa kazi;

Kujumuisha masuala ya Kijinsia katika sera, sheria, kanuni, miongozo,
mipango na mikakati ya taasisi;

Kutoa ushauri kwa Mkuu wa Idara inayosimamia rasilimaliwatu
kuhusiana na masuala ya jinsia mahali pa kazi;

Kukusanya na kutafsiri takwimu za mchanganuo wa kijinsia mahali pa
kazi;

Kufanya tathmini ya masuala ya usawa wa kijinsia na fursa za kijinsia
mahali pa kazi na hasa katika usimamizi wa rasilimaliwatu ndani ya
Taasisi;

Kuandaa Taarifa za nusu mwaka na Mwaka kuhusu utekelezaji wa
masuala ya jinsia katika usimamizi wa rasilimaliwatu katika Taasisi; na

Kuandaa na kusambaza jumbe rahisi za Jinsia zinazoelimisha Watumishi
wa Umma katika taasisi yake.

(a)

(b)

(c)

(d)

(e)

(f)

(g)

(h)

(i)

4.4. Mratibu wa Jinsia katika Wizara, Idara zinazojitegemea,
Wakala za Serikali, Taasisi za Umma, Sekretariati za Mikoa na
Mamlaka za Serikali za Mitaa
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SURA YA TANO
UFUATILIAJI, TATHMINI NA UTOAJI

TAARIFA

Ufuatiliaji wa utekelezaji wa shughuli za ujumuishwaji wa masuala ya jinsia
utafanyika katika ngazi mbili (2) ambapo Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi
wa Umma na Utawala Bora itafanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa Mwongozo huu
katika Taasisi za Umma mara moja kwa mwaka na Taasisi za Umma zitajipima
mara mbili kwa mwaka. Upimaji wa uzingatiaji wa ujumuishwaji wa masuala ya
jinsia katika Taasisi utazingatia yafuatayo:

5.1. Ufuatiliaji

(i)

(ii)

(iii)

(iv)

(v)

(vi)

(vii)

(viii)

(ix)

(x)
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Usaili na Michakato ya Ajira;

Uendelezaji Rasilimaliwatu;

Mipango ya Rasilimaliwatu;

Mpango wa urithishanaji madaraka unaozingatia usawa wa Jinsia;

Upandishaji na ubadilishaji vyeo;

Kubakiza watumishi wenye ubunifu na ujuzi maalumu unaohitajika;

Mahusiano kati ya mwajiri na mwajiriwa;

Ustawi wa watumishi;

Usimamizi wa nidhamu;

Utunzaji wa taarifa za kiutumishi;



Utekelezaji wa Mwongozo wa Jinsia mahali pa kazi, utafanyiwa tathmini kwa
kipindi cha miaka mitano au pale itakapoonekana kuna uhitaji wa kufanya hivyo
ili kupima matokeo ya ujumuishwaji wa jinsia katika Taasisi. Taasisi za Umma
zinapaswa kujifanyia tathimini kila mwaka ili kufahamu mafanikio na
changamoto zilizotokana na ujumuishwaji wa jinsia mahali pa kazi. Ili kuweza
kufanikisha kufanyika kwa tathmini zenye matokeo, OR - MUUUB itafanya zoezi
la kukusanya taarifa za awali za utekelezaji wa Mwongozo huu kwa kushirikiana
na Taasisi za Umma.

5.2. Tathmini

Taasisi zote za Umma zinapaswa kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa Mpango
Kazi kwa lengo la kupima mafanikio, kubaini changamoto za utekelezaji na
kufanya maboresho katika utekelezaji kwa siku zijazo. Taasisi zitapaswa
kuandaa taarifa za utekelezaji wa Mwongozo huu kwa kila nusu mwaka na
kuiwasilisha kwenye menejimenti ya taasisi. Aidha, taarifa ya mwaka
itaandaliwa na kuwasilishwa OR-MUUUB kila ifikapo tarehe 30 Julai ya kila
Mwaka, kwa kuzingatia mpangilio uliobainishwa katika Kiambatisho Na 2.

5.3. Uandaaji na Utoaji wa Taarifa za Utekelezaji
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Ushughulikiaji wa malalamiko yanayotokana na unyanyasaji wa kijinsia;

Udhibiti wa msongo wa mawazo; ushauri na unasihi; na

Uundwaji wa kamati mbalimbali za tathmini.

(xi)

(xii)

(xiii)
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Fomu ya Utoaji wa Taarifa za Ujumuishwaji wa Masuala ya ya
Jinsia katika Utumishi wa Umma 

Jina la Taasisi/Idara inayojitegemea: ..........................................................................................................

Jina la Afisa anayeandaa taarifa: ......................................................................... Cheo:............................

Wizara/Taasisi: ............................................................................................................................................

Muda wa utoaji taarifa..................................................................................................................................

A. Mchanganuo wa Takwimu za watumishi
kwa Jinsi:

i.    Wanawake: ...........................................

ii.   Wanaume: .............................................

iii. Jumla ya Watumishi wote: ......................

B. Idadi ya Viongozi katika Taasisi kwa Jinsi:

C. Usaili na Michakato ya Ajira

Idadi ya nafasi za kazi zilizotangazwa kwa
kila kada: ...................................................

i.

Idadi ya walioomba kazi kupitia nafasi hizo:

Wanaume: ................................................. 

Wanawake: ...............................................

ii.

Idadi ya wajumbe katika majopo ya usaili: 

Wanaume: ............................................... 

Wanawake: ..............................................

iii.

i.    Wanawake: ...........................................

ii.   Wanaume: .............................................

iii. Jumla ya Viongozi wote: ..........................
iv.  Idadi ya walioitwa katika usaili:

Wanaume: .............................................. 

Wanawake: .............................................

Idadi ya waliopata nafasi za ajira: 

Wanaume: .............................................. 

Wanawake: .............................................

v.

Kiambatisho Na. 2 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 OFISI YA RAIS
MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA

UMMA NA UTAWALA BORA 



VIONGOZI

WATUMISHI

WATUMISHI
WAPYA

WATUMISHI
WALIOPAN-

DISHWA
VYEO

WATUMISHI
WALIOPATA
MAFUNZO

WATUMISHI
WALIO-
STAAFU

WATUMISHI
WALIOACHA

KAZI

ME KE ME KE ME KE ME KE ME KE ME KE

JUMLA

D. Ustawi wa Watumishi:

TAKWIMU ZA WATUMISHI KWA JINSI

Idadi ya Watumishi waliopata likizo ya uzazi:

Wanaume: .................................................... 

Wanawake: ...................................................

i.

ii. Idadi ya Watumishi walionyimwa likizo za uzazi
na sababu:

......................................................................

......................................................................

......................................................................

......................................................................

iii. Idadi ya sehemu za kunyonyeshea mahali 
pa kazi:

......................................................................

......................................................................

......................................................................

......................................................................

E. Shughuli zilizopangwa kufanyika kwa
Mwaka husika:

.....................................................................i.

ii.

iii.

iv.

v.

.....................................................................

.....................................................................

.....................................................................

.....................................................................

F. Shughuli zilizotekelezwa:             

.....................................................................i.

ii.

iii.

iv.

v.

.....................................................................

.....................................................................

.....................................................................

.....................................................................

vi. .....................................................................
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H.   Idadi ya malalamiko ya unyanyasaji wa
kijinsia yaliyoripotiwa 

Wanaume: ....................................................... 

Wanawake: ......................................................

(a) Malalamiko ya unyanyasaji yaliyoripotiwa:
J. Mafanikio yaliyopatikana kwa Mwaka
husika katika Usimamizi wa Ujumuishwaji wa
Masuala ya jinsia Katika Taasisi:.....................................................................i.

ii.

iii.

iv.

v.

.....................................................................

.....................................................................

.....................................................................

.....................................................................

vi. .....................................................................

.....................................................................................................................................................................

(a) Fedha zilizotolewa: .................................................................................................................................

(b) Fedha zilizotumika ..................................................................................................................................

G. Fedha zilizoidhinishwa kutekeleza shughuli za jinsia: 

I. Hatua zilizochukuliwa za kushughulikia
malalamiko yaliyoripotiwa:

.....................................................................i.

ii.

iii.

iv.

v.

.....................................................................

.....................................................................

.....................................................................

.....................................................................

.....................................................................i.

ii.

iii.

iv.

.....................................................................

.....................................................................

.....................................................................

K. Mipango ya baadaye kwa ajili ya
kuboresha Usimamizi wa Ujumuishwaji wa
Masuala ya jinsia katika Taasisi:

.....................................................................i.

ii.

iii.

.....................................................................

.....................................................................

i.   Wanaume: ...............................................................................................................................................

ii.  Wanawake: ..............................................................................................................................................

iii.  Jumla: .......................................................................................................................................................

(a) Idadi ya wataalam wa saikolojia:

L. Udhibiti wa Msongo wa Mawazo na Ushauri Nasaha

......................................................................................................................................................................

(b) Idadi ya programu za kupunguza msongo wa mawazo:
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i.   Idadi ya Viongozi walioshiriki: .................................................................................................................

ii.  Idadi ya Watumishi walioshiriki: ..............................................................................................................

(c) Mafunzo yaliyotolewa kwa viongozi na watumishi kuhusu namna ya kukabiliana na msongo wa mawazo:

i.   Mafunzo yaliyotolewa juu ya utoaji wa msaada wa kisaikolojia na kijamii: ............................................ 

     Idadi ya washiriki: ..................................................................................................................................

(d) Uanzishaji wa dawati la kutoa msaada wa kisaikolojia na kijamii

ii.  Idadi ya watoa huduma katika dawati la kutoa msaada wa kisaikolojia na kijamii: ...............................

Wanaume: ..........................................................................................................................................

Wanawake: .........................................................................................................................................

Jumla: .................................................................................................................................................

i.   Idadi ya Kamati zilizoundwa: ...............................................................................................................

ii.  Idadi ya Wajumbe wa Kamati...............................................................................................................

(e) Uundwaji wa Kamati mbalimbali

Wanaume: ..........................................................................................................................................

Wanawake: .........................................................................................................................................

Jumla: .................................................................................................................................................

Imethibitishwa na Mkuu wa Idara/sehemu inayosimamia Utawala na Rasilimaliwatu: 

Jina: .......................................................................................................... Saini: ........................................

Tarehe: ........................................................................

Imetolewa na Katibu Mkuu/Mtendaji Mkuu: 

Jina: .......................................................................................................... Saini: ........................................

Tarehe: ........................................................................

i.   .............................................................................................................................................................

ii.  .............................................................................................................................................................

iii.  ............................................................................................................................................................

(f) Maoni ya jumla juu ya utekelezaji wa Mwongozo 
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Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 

Mji wa Serikali Mtumba Mtaa wa Utumishi
S.L.P. 670, Dodoma, Tanzania
Simu: +255 (0) 26 216 0240
Barua pepe: ps@utumishi.go.tz

www.utumishi.go.tz
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